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Utangulizi

Kwa mujibu wa Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania, Kifungu cha 21(3) 
hadi (6), Sura ya 197, Benki Kuu inatakiwa kutoa Tamko la Sera 
ya Fedha mwanzoni mwa mwaka wa fedha, ikifuatiwa na tathmini 
ya nusu mwaka ambayo huonesha maendeleo katika utekelezaji 
wa sera ya fedha. Tamko hili la sera ya fedha linajumuisha mapitio 
ya mwenendo wa uchumi wa dunia na wa Tanzania, zikiwepo 
changamoto zinazotokana na athari za ugonjwa unaosababishwa 
na virusi vya Corona (COVID-19) katika uchumi. Pia, tamko linatoa 
tathmini ya matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha dhidi ya 
malengo kwa mwaka 2020/21. Vilevile, tamko linaainisha mwelekeo 
wa uchumi wa dunia na wa ndani na kuweka malengo ya sera ya 
fedha kwa mwaka 2021/22, pamoja na hatua ambazo Benki Kuu 
itachukua ili kutimiza malengo yake kuendana na malengo ya 
kiuchumi ya Serikali. 

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Uchumi wa dunia uliingia kwenye mdororo mwaka 2020, kutokana 
na athari za ugonjwa wa COVID-19. Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF) linakadiria uchumi wa dunia kupungua kwa asilimia 3.3 (ukuaji 
hasi) mwaka 2020, na Benki ya Dunia ikikadiria uchumi kupungua 
kwa asilimia 4.3, wakati nchi chache duniani zikiepuka mdodoro 
wa uchumi. Nchi zilizoathirika zaidi na mdororo huu ni zile ambazo 
zinategemea shughuli za utalii na mauzo ya bidhaa nje ya nchi 
kwa kiwango kikubwa, pamoja na zile zenye uwezo mdogo katika 
kukabiliana na majanga. Shughuli za biashara na uwekezaji duniani 
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ziliathirika zaidi mwaka 2020, kutokana na hatua zilizochukuliwa 
na nchi mbalimbali katika kuzuia kuenea kwa janga la COVID-19. 
Wakati huo huo, bei za bidhaa zilipungua isipokuwa bei ya dhahabu. 

Uchumi wa dunia unatarajiwa kuimarika katika mwaka 2021 na hali 
hiyo inatarajiwa kuendelea kwa miaka ya baadaye kufuatia hatua 
wezeshi za sera ya fedha na bajeti katika kuongeza ukwasi, matarajio 
chanya ya upatikanaji na usambazaji wa chanjo za ugonjwa wa 
COVID-19, na kuanza kufunguka kwa shughuli mbalimbali za 
kiuchumi. Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) linakadiria ukuaji 
wa asilimia 6.0 mwaka 2021 na asilimia 4.4 mwaka 2022, wakati 
Benki ya dunia inakadiria ukuaji wa asilimia 4.0 na asilimia 3.8, kwa 
mtiririko huo.  Uchumi wa mataifa yaliyoendelea unatarajiwa kukua 
kwa asilimia 5.1, wakati uchumi wa nchi zinazoibukia kiuchumi 
na zile zinazoendelea unatarajiwa kukua kwa asilimia 6.7 kufuatia 
matarajio ya ukuaji mkubwa katika nchi za China na India. Uchumi 
wa nchi zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara, unatarajiwa kukua 
kwa asilimia 3.4 mwaka 2021, na kuongezeka hadi kufikia ukuaji 
wa asilimia 4.0 mwaka 2022 kufuatia matarajio ya kuimarika kwa 
shughuli za kiuchumi duniani. 

Mfumuko wa bei ulibakia katika viwango vya chini katika nchi 
nyingi japo uliongezeka kidogo katika baadhi ya nchi zinazoibukia 
na zile zinazoendelea kukua kiuchumi. Katika kipindi cha Julai 
2020 hadi Aprili 2021, mfumuko wa bei katika nchi za Jumuiya ya 
Ulaya ulikuwa wastani wa asilimia 0.4, ukipungua kutoka wastani 
wa asilimia 0.9 katika kipindi kama hicho mwaka 2019/20, licha 
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ya kuongezeka katika baadhi ya nchi hususan Ufaransa, Italia na 
Ujerumani. Mfumuko wa bei katika nchi za Jumuiya ya Afrika ya 
Mashariki (EAC) umeendelea kubakia katika kiwango kilichokubalika 
cha chini ya asilimia 8.0, ikiwa ni wastani wa asilimia 4.6 katika 
kipindi cha Julai 2020 hadi Aprili 2021 ukilinganisha na asilimia 4.3 
kwa kipindi kama hicho mwaka 2019/20, kutokana na ongezeko la 
bei za vyakula. Katika nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC), viwango vya mfumuko wa bei vilitofutiana baina ya 
nchi wanachama na kubaki ndani ya kigezo cha mtangamano wa 
kiuchumi wa asilimia 3-7, isipokuwa kwa nchi chache.
 
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) linakadiria viwango vya mfumuko 
wa bei katika nchi zilizoendelea kuongezeka kidogo kufikia wastani 
wa asilimia 1.6 mwaka 2021, kutoka asilimia 0.7 mwaka 2020, 
kutokana na matarajio ya kuongezeka kwa bei za nishati. Wakati 
huohuo, mfumuko wa bei katika nchi zinazoibukia kiuchumi na zile 
zinazoendelea unatarajiwa kupungua kidogo hadi kufikia wastani 
wa asilimia 4.9 mwaka 2021, kutoka asilimia 5.1 mwaka 2020 
kutokana na kupungua kwa bei za vyakula. Vilevile, mfumuko wa 
bei unatarajiwa kupungua katika nchi za Kusini mwa Jangwa la 
Sahara hadi kufikia asilimia 9.8 mwaka 2021, kutoka asilimia 10.8 
mwaka 2020.
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Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Tanzania Bara

Uchumi wa Tanzania ulikua kwa asilimia 4.8 ukilinganishwa na ukuaji 
wa asilimia 7.0 kwa mwaka 2019 na 2018, na wastani wa asilimia 
6.8 kipindi cha miaka mitano iliyopita. Kupungua kwa kasi ya ukuaji 
wa uchumi kulitokana na athari hasi za ugonjwa wa COVID-19 
katika baadhi ya shughuli za kiuchumi, hususan zinazohusiana 
na utalii. Hata hivyo, athari za ugonjwa huu hazikuwa kubwa sana 
ikilinganishwa na nchi nyingine kutokana na hatua zilizochukuliwa 
na Serikali katika kukabiliana na ugonjwa huu, ikiwemo maamuzi 
ya kutofungia shughuli za uzalishaji mali. Shughuli za ujenzi 
zimeendelea kutoa mchango mkubwa katika ukuaji wa uchumi 
(asilimia 27.5), zikifuatiwa na kilimo (asilimia 25.8), usafiri na 
uhifadhi (asilimia 13.6) na shughuli za uzalishaji viwandani (asilimia 
7.8). Aidha, shughuli za kiuchumi zilizokua kwa kasi ya juu zaidi ni 
pamoja na ujenzi (asilimia 9.1), usafirishaji na uhifadhi (asilimia 8.4), 
na shughuli za habari na mawasiliano (asilimia 8.4).  

Uchumi unatarajiwa kuimarika na kukua kwa asilimia 5.6 katika 
mwaka 2021, ukichangiwa zaidi na shughuli za kilimo kutokana 
na matarajio ya hali nzuri ya hewa, ujenzi na uchukuzi. Aidha,  
mazingira wezeshi ya sera ya fedha na bajeti, pamoja na utekelezaji 
wa maboresho na mageuzi ya kisera katika kuongeza uwazi katika 
kufanya biashara ukichangiwa na matarajio ya kuimarika kwa 
shughuli za kibiashara na uwekezaji duniani kutachangia ukuaji 
huu. 
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Mfumuko wa bei nchini umeendelea kuwa tulivu kuendana na 
malengo ya kitaifa na vigezo vya mtangamano wa kiuchumi wa 
kikanda. Kwa kiasi kikubwa, kasi ndogo ya mfumuko wa bei 
ilichangiwa na upatikanaji wa chakula cha kutosha, uthabiti wa 
thamani ya shilingi dhidi ya dola ya Marekani na sera madhubuti 
za fedha na bajeti. Katika kipindi cha Julai 2020 hadi Aprili 
2021, mfumuko wa bei wa jumla ulikuwa wastani wa asilimia 3.2 
ikilinganishwa na asilimia 3.6 katika kipindi kama hicho mwaka 
2019/20. Kiwango cha chini kabisa cha mfumuko wa bei cha 
asilimia 3.0 kilirekodiwa mwezi Novemba 2020, wakati kiwango 
cha juu cha asilimia 3.5 kilirekodiwa mwezi Januari 2021. Aidha, 
mfumuko wa bei usiojumuisha bei za chakula na nishati, ambao 
unabeba sehemu kubwa katika fahirisi za bei za bidhaa, ulikuwa 
wastani wa asilimia 3.0 ukilinganishwa na wastani wa asilimia 2.4 
katika kipindi kama hicho mwaka 2019/20. Mfumuko wa bei za 
chakula ulipungua kutoka wastani wa asilimia 5 hadi asilimia 3. 
Mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki ndani ya wigo wa asilimia 3 
hadi 5 katika kipindi kilichobaki cha mwaka 2020/21 na mwaka 
2021/22 kutokana na matarajio mazuri ya upatikanaji wa chakula 
cha kutosha, uthabiti wa shilingi dhidi ya dola ya Marekani, pamoja 
na usimamizi na utekelezaji madhubuti wa sera za fedha na bajeti.

Utekelezaji wa sera ya fedha wezeshi inayolenga kuongeza ukwasi 
kwenye uchumi umeendelea kuchangia ukuaji wa ujazi wa fedha 
na kuongezeka kwa mikopo kwa sekta binafsi katika kipindi cha 
Julai 2020 hadi Aprili 2021, japo kwa kasi ndogo ikilinganishwa na 
malengo ya mwaka 2020/21. Hali hii ilisababishwa na kupungua 
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kwa mahitaji ya shughuli za biashara na uwekezaji kulikotokana 
na athari za ugonjwa wa COVID-19, ambao madhara yake 
yalionekana zaidi kwenye shughuli zenye muingiliano wa karibu 
na nchi za nje. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikua 
kwa wastani wa asilimia 6.8 katika kipindi cha Julai 2020 hadi Aprili 
2021, ikilinganishwa na lengo la ukuaji wa asilimia 10.0 na wastani 
wa asilimia 9.9 katika kipindi kama hicho mwaka 2019/20. Vilevile, 
ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) ulikua kwa wastani wa asilimia 
8.9 ikilinganishwa na wastani wa ukuaji wa asilimia 11.4 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2019/20. Wastani wa fedha taslim 
ulikua kwa asilimia 2.8 ukilinganishwa na lengo la ukuaji wa asilimia 
9.5, na ukuaji wa wastani wa asilimia 6.2 katika kipindi kama hicho 
mwaka 2019/20. Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani wa 
asilimia 4.3 ikilinganishwa na lengo la ukuaji wa asilimia 11.6, na 
wastani wa asilimia 8.7 katika kipindi kama hicho mwaka 2019/20. 
Kasi ndogo ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi ilitokana na 
kupungua kwa mahitaji ya mikopo mipya, hali iliyochangiwa kwa 
kiasi kikubwa na madhara ya ugonjwa wa COVID-19 katika shughuli 
za biashara na uwekezaji. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi 
unatarajiwa kuongezeka mwaka 2021/22 kutokana na utekelezaji 
wa sera ya fedha yenye lengo la kuongeza ukwasi katika uchumi, 
sera madhubuti ya bajeti na jitihada zinazoendelea kutekelezwa 
na Serikali katika kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji. 
Vilevile, kufunguka kwa shughuli za kiuchumi katika nchi washirika 
wa kibiashara kunakoambatana na utoaji wa chanjo dhidi ya 
ugonjwa wa COVID-19, kutaboresha zaidi ukuaji  wa mikopo kwa 
sekta binafsi. 
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Katika kipindi cha Julai 2020 hadi Aprili 2021, makusanyo ya 
mapato ya Serikali yalikuwa ya kuridhisha, licha ya kudorora kwa 
shughuli za kiuchumi duniani na athari zake katika uchumi wa 
ndani kulikosababishwa na COVID-19. Mapato ya ndani yalifikia 
shilingi bilioni 16,973.0 sawa na asilimia 86 ya lengo, ikiwa ni 
asilimia 5.6 zaidi ya makusanyo katika kipindi kama hicho mwaka 
2019/20. Mwenendo huu umetokana na kuimarika kwa usimamizi 
wa ukusanyaji wa mapato uliotekelezwa na Mamlaka ya Mapato 
ya Tanzania (TRA) na ukuaji wa kuridhisha wa uchumi. Matumizi ya 
Serikali yameendelea kuoanishwa na kiwango cha makusanyo ya 
mapato, na kipaumbele kikielekezwa katika kugharamia shughuli 
za jamii na miradi yenye kulenga kuongeza tija kwenye uchumi, 
ikiwa ni pamoja na ujenzi wa miundombinu ya afya, maji na elimu. 
Jumla ya matumizi yote ya Serikali ilikuwa shilingi bilioni 19,875.0, 
ikiwa ni asilimia 82.7 ya makadirio. Kati ya kiasi hicho, matumizi 
ya kawaida yalikuwa ni shilingi bilioni 11,713.4 na matumizi ya 
maendeleo yalikuwa ni shilingi bilioni 8,161.6. Hadi kufikia mwishoni 
mwa mwezi Aprili 2021, deni la taifa limeendelea kuwa katika 
kiwango himilivu, kufikia dola za Marekani milioni 31,986.7, ikiwa ni 
ongezeko la dola milioni 2,277.8 kutoka kiwango kilichorekodiwa 
mwezi Juni 2020. Kati ya kiasi hicho, deni la Serikali la ndani na nje 
lilikuwa dola za Marekani milioni 26,469.8 kutoka dola za Marekani 
milioni 24,553.3 mwezi Juni 2020, huku deni la Serikali la nje likiwa 
sawa na asilimia 71.6.
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Sekta ya nje imeendelea kuimarika, licha ya changamoto 
zinazotokana na athari za ugonjwa wa COVID-19. Athari za ugonjwa 
huu kwa Tanzania hazikuwa kubwa sana kutokana na uchumi 
wa nchi kutegemea shughuli mbalimbali za uzalishaji, pamoja na 
kiwango kidogo cha uwazi katika masoko ya fedha na mitaji. Katika 
kipindi cha Julai 2020 hadi Aprili 2021, urari wa malipo nje ya nchi 
ulikuwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 141.6 ikilinganishwa 
na ziada ya dola za Marekani milioni 903.6 katika kipindi kama hicho 
mwaka 2019/20. Hali hii ilisababishwa na kupungua kwa fedha za 
washirika wa maendeleo kutoka nje ya nchi. Aidha, nakisi ya urari 
wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamishaji mali nchi za nje 
iliongezeka kidogo kufikia dola za Marekani milioni 1,072.3 kutoka 
dola milioni 1,000.8 kufuatia kupungua kwa mapato yatokanayo na 
mauzo ya huduma nje ya nchi. 

Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kuwa ya kuridhisha kukidhi 
mahitaji ya fedha za kigeni kwa ajili ya uagizaji bidhaa na huduma 
kutoka nje ya nchi. Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Aprili 2021, 
akiba ya fedha za kigeni ilikuwa dola za Marekani milioni 4,969.7 
kutoka dola za Marekani milioni 5,184.7 mwezi Juni 2020. Akiba 
hiyo inatosha kulipia uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya 
nchi kwa kipindi kisichopungua miezi 5.8 kiwango ambacho ni juu 
ya lengo la nchi la kukidhi miezi isiyopungua minne. 

Sekta ya benki imeendelea kuwa imara na yenye kutengeneza 
faida, ikiwa na mitaji na ukwasi wa kutosha. Viwango vya amana na 
rasilimali vimeendelea kuongezeka na kuimarisha sekta ya benki 
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dhidi ya misukosuko ya ndani na nje. Aidha, ubora wa rasilimali 
za benki umeendelea kuimarika, kutokana na kupungua kwa 
uwiano wa mikopo chechefu kwenye mikopo yote kufikia asilimia 
9.81 mwezi Aprili 2021 kutoka asilimia 10.84 mwezi Juni 2020. 
Wakati huohuo, Benki Kuu inaendelea kuchukua hatua mbalimbali 
katika kupunguza uwiano wa mikopo chechefu kufikia kiwango 
kinachokubalika na Benki kisichozidi asilimia 5.0. Hatua hizo ni 
pamoja na kuzitaka benki na taasisi zote za fedha kutumia kanzidata 
ya taarifa ya historia za wakopaji katika mchakato wa kutoa mikopo 
mipya. Pia, Benki Kuu inafuatilia na kuhakikisha kuwa benki 
zinatekeleza mikakati ambayo zimeainisha kwa ajili ya kupunguza 
mikopo chechefu. Vilevile, benki zinatakiwa kuwasilisha taarifa zao 
za mikopo kwenye kanzidata ya taarifa za wakopaji pamoja na 
kuwataka watumishi wa benki zote kufuata maadili ya kiutendaji 
yaliyoainishwa na Chama cha Mabenki Tanzania (Tanzania Bankers 
Association Code of Conduct).

Mifumo ya malipo imeendelea kufanya kazi kwa ufanisi, ikiakisi 
ongezeko la matumizi ya njia za kidigitali katika kufanya miamala 
kwa gharama nafuu. Hatua kubwa imefikiwa katika kuongeza 
upatikanaji wa huduma za kifedha ikichagizwa zaidi na matumizi 
ya simu za mkononi. Hadi kufikia mwezi Aprili 2021, idadi ya watu 
wazima walioweza kufikiwa na huduma za kifedha kupitia simu 
zao za mkononi ilifikia asilimia 78.8 ikilinganishwa na asilimia 76.2 
kwa mwaka 2019/20. Mafanikio haya yalitokana na maendeleo ya 
kiteknolojia, ubunifu katika utoaji wa huduma za kifedha, pamoja 
na uwepo wa sera na mifumo madhubuti ya kiusimamizi. Matumizi 
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ya simu za mkononi katika kutoa huduma za kifedha hapa nchini 
yamekuwa chachu ya utoaji wa huduma jumuishi za fedha kwa 
kuyafikia makundi yasiyofikiwa na huduma rasmi za kibenki. 
Hadi kufikia mwezi Aprili 2021, matumizi ya huduma za kifedha 
kupitia simu za mkononi yaliongezeka kufikia asilimia 92.8 kutoka 
asilimia 81.2 mwaka 2019/20. Ongezeko hili limechangiwa pia na 
jitihada za Serikali katika kukusanya mapato, kulipia ankara, malipo 
mengine kama ada, faini kupitia mfumo wa malipo ya kielektroniki 
ya serikali (GePG) na utoaji wa mikopo midogomidogo kwa njia za 
kielektroniki. Vilevile, mabadiliko ya kisera yaliyofanywa na Benki 
Kuu ya kuchochea matumizi ya huduma za kifedha kwa njia za 
kidigitali ikiwemo kuongeza ukomo wa kiwango cha miamala kama 
njia mojawapo ya kupambana na athari za janga la ugonjwa wa 
COVID-19, yalipelekea ongezeko kubwa la matumizi ya huduma 
za fedha kidigitali. Ongezeko hili la matumizi ya mifumo ya kidigitali 
katika utoaji wa huduma kwa taasisi za umma na binafsi limepunguza 
gharama za uendeshaji pamoja na kuchangia kuongezeka kwa kasi 
ya uendeshaji wa shughuli za kiuchumi. Pia, matumizi ya teknolojia 
katika kutoa huduma za kifedha kama Quick Response (QR) Code 
kupitia teknolojia ya Masterpass na MVisa kwa wafanyabiashara 
yameongeza chachu ya matumizi ya huduma za fedha kidigitali. 
Benki Kuu itaendelea kuboresha mazingira ili kuongeza matumizi 
ya mifumo ya kufanya miamala kwa njia ya kidigitali katika kutoa 
huduma bora zaidi za fedha nchini.
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Zanzibar

Uchumi wa Zanzibar ulikua kwa kasi ndogo mwaka 2020 
ikilinganishwa na mwaka 2019, kutokana na athari za ugonjwa wa 
COVID-19 katika shughuli za kiuchumi, hususan zile zinazohusiana 
na utalii. Kwa mwaka 2020, uchumi wa Zanzibar ulikua kwa asilimia 
1.3 ikilinganishwa na asilimia 7.0 kwa mwaka 2019. Hata hivyo, 
uchumi umeanza kuonyesha dalili za kuimarika kutokana na 
kuanza tena kwa shughuli za uzalishaji mali hususan katika sekta 
ya huduma. Vilevile, utekelezaji wa dira ya maendeleo ambayo 
inahusisha uwekezaji kwenye shughuli mbalimbali za kiuchumi 
(diversification) unatarajiwa kuongeza chachu katika ukuaji wa 
uchumi. 

Mfumuko wa bei umeendelea kuwa tulivu katika kipindi cha Julai 
2020 hadi Aprili 2021, kufikia wastani wa asilimia 1.6, ukipungua 
kutoka asilimia 3.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2019/20. 
Kiwango hicho kidogo cha mfumuko wa bei kilitokana na kushuka 
kwa bei za bidhaa za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula. 
Mfumuko wa bei za vyakula ulipungua hadi wastani wa asilimia 
2.6 ukilinganishwa na wastani wa asilimia 4.9 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2019/20, kutokana na kupungua kwa bei za bidhaa 
hususan unga wa mahindi na mchele wa Mbeya. Mfumuko wa bei 
usiohusisha bidhaa za vyakula ulipungua hadi wastani wa asilimia 
0.8 kutoka asilimia 2.7, kutokana na kushuka kwa bei za sementi 
na mafuta. Aidha, mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kubakia 
ndani ya viwango vya tarakimu moja kwa mwaka 2021/22, kutokana 
na kuimarika kwa mnyororo wa ugavi baada ya nchi nyingi kulegeza 
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masharti yaliyowekwa kwa ajili ya kuzuia maambukizi ya ugonjwa 
wa COVID-19, hususan kufungia safari na shughuli mbalimbali za 
kiuchumi (lockdowns) katika nchi ambazo Zanzibar inaagiza bidhaa.

Katika kipindi cha Julai 2020 hadi Aprili 2021, mapato ya ndani 
ya Serikali yalikuwa shilingi bilioni 616.4 sawa na asilimia 69.6 ya 
lengo. Matokeo haya yamechangiwa kwa kiasi kikubwa na athari 
za ugonjwa wa COVID-19 katika shughuli za utalii. Mapato ya 
kodi yalikuwa shilingi bilioni 537.1 sawa na asilimia 68.0 ya lengo, 
wakati mapato yasiyo ya kodi yalikuwa shilingi bilioni 79.3 sawa 
na asilimia 83.3 ya lengo. Mapato ya kodi yanatarajiwa kuimarika 
kutokana na kuongezeka kwa shughuli za utalii, pamoja na jitihada 
zinazofanywa na Serikali katika kuongeza usimamizi wa ukusanyaji 
wa mapato. Wakati huohuo, jumla ya matumizi ya Serikali yalifikia 
shilingi bilioni 797.8 sawa na asilimia 77.6 ya makadirio kwa kipindi 
hicho. Matumizi ya kawaida yalikuwa ni shilingi bilioni 635.5 na 
matumizi ya maendeleo yalikuwa shilingi bilioni 162.3. Deni la 
Serikali liliongezeka na kufikia shilingi bilioni 902.4 mwezi Aprili 
2021, kutoka shilingi bilioni 817.7 mwishoni mwa mwezi Juni 2020, 
kutokana na mikopo mipya.

Katika kipindi cha Julai 2020 hadi Aprili 2021, urari wa biashara ya 
bidhaa, huduma na uhamishaji mali nchi za nje ulikuwa na nakisi ya 
dola za Marekani milioni 239.0 ikilinganishwa na nakisi ya dola za 
Marekani milioni 40.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2019/20. 
Ongezeko hili lilichangiwa zaidi na kukua kwa uagizaji wa bidhaa 
na huduma kutoka nje ya nchi, pamoja na kupungua kwa mapato 
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ya mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi hususan karafuu na 
shughuli za utalii. Uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya 
nchi uliongezeka kwa asilimia 10.9 kufikia dola za Marekani milioni 
391.3, hali iliyochangiwa na kuongezeka kwa uagizaji vifaa vya 
uchukuzi na mashine.  

Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2020/21

Malengo ya sera ya fedha katika mwaka 2020/21 yalikuwa ni 
kuhakikisha mfumuko wa bei unabakia kuwa tulivu ndani ya wigo wa 
asilimia 3-5, na kuhakikisha uwepo wa ukwasi wa kutosha kwenye 
mfumo wa kibenki kwa ajili ya kukuza uchumi na kukabiliana na 
athari za ugonjwa wa COVID-19. Utekelezaji wa sera ya fedha 
ulilenga pia kuweka mazingira wezeshi kwa ajili ya ongezeko la 
ukuaji wa mikopo nafuu kwa sekta binafsi. Ili kutimiza haya, Benki 
Kuu ililenga kutekeleza sera ya fedha yenye malengo yafuatayo:

i.  ukuaji wa fedha taslim wa asilimia 9.5;
ii.  ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 

10.0;
iii.  ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 11.6; na
iv.  kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa 

na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua 
miezi minne.

Utekelezaji wa sera ya fedha ulifanikiwa kuhakikisha uwepo wa 
ukwasi wa kutosha kwenye mfumo wa kibenki, na hivyo kuweka 
mazingira wezeshi kwa utoaji wa mikopo nafuu kwa ajili ya shughuli 
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mbalimbali za kiuchumi. Hatua hizi zimesaidia kuendeleza utulivu 
wa riba katika masoko ya fedha na kiwango cha kutosha cha akiba 
ya mabenki ndani ya Benki Kuu. Riba ya siku moja katika soko la 
fedha baina ya mabenki (overnight interbank cash market interest  
rate) ilipungua na kufikia wastani wa asilimia 3.60 katika kipindi cha 
Julai 2020 hadi Aprili 2021, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 
4.45 katika kipindi kama hicho mwaka 2019/20. Vilevile, wastani 
wa riba za dhamana za serikali ulipungua na kufikia asilimia 4.62 
kutoka asilimia 6.26 katika kipindi cha Julai 2019 hadi Aprili 2020. 
Wakati huo huo, wastani wa riba za mikopo inayotolewa na sekta 
ya benki ulipungua, japo kwa kasi ndogo, na kufikia asilimia 16.59 
katika kipindi cha Julai 2020 hadi Aprili 2021, kutoka asilimia 16.85 
katika kipindi kama hicho mwaka 2019/20.

Aidha, Benki Kuu imeendelea kuchukua hatua kadhaa katika 
kuboresha huduma za fedha nchini na kusaidia uchumi kujikinga 
dhidi ya athari za ugonjwa wa COVID-19. Hatua hizi zililenga 
kuimarisha mizania ya mabenki na taasisi za fedha ili kuziwezesha 
kutoa mikopo kwa gharama nafuu. Vilevile, benki na taasisi za fedha 
zilipewa masharti nafuu katika kusimamia na kurekebisha mikataba 
ya mikopo (loan restructuring) na kuhimizwa kushirikiana na watoa 
huduma za fedha kupitia simu za mkononi ili kukuza matumizi ya 
huduma za malipo kielektroniki. Kwa ujumla, hatua hizi zimesaidia 
kuimarisha ukwasi kwenye mfumo wa kibenki na kuendeleza sekta 
imara ya kibenki.
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Sambamba na utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga kuongeza 
ukwasi katika uchumi, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi 
uliongezeka, japo kwa kasi ndogo kulinganisha na lengo la mwaka 
2020/21. Katika kipindi cha Julai 2020 hadi Aprili 2021, ujazi wa 
fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3), uliongezeka kwa wastani wa 
asilimia 6.8 ukilinganishwa na lengo la asilimia 10.0. Wakati huo 
huo, wastani wa ukuaji wa fedha taslimu ulikuwa asilimia 2.8 
ukilinganishwa na lengo la asilimia 9.5. Aidha, ukuaji wa mikopo 
kwa sekta binafsi ulikuwa wa wastani wa asilimia 4.3, dhidi ya 
lengo la asilimia 11.6, hali iliyosababishwa na athari za ugonjwa wa 
COVID-19 katika shughuli za uwekezaji na biashara.   

Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya sarafu mbalimbali duniani 
imeendelea kuwa tulivu katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai 
2020 hadi Aprili 2021. Mwenendo huu umechangiwa kwa kiasi 
kikubwa na utulivu wa mfumuko wa bei nchini, utekelezaji wa sera 
madhubuti za fedha na bajeti, na mwendelezo wa nakisi ndogo 
katika urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamishaji mali nchi 
za nje. Katika kipindi hiki, dola moja ya Marekani ilibadilishwa kwa 
kati ya shilingi 2,309.0 na shilingi 2,310.0 ikilinganishwa na shilingi 
2,300.0 hadi shilingi 2,302.2 kwa dola moja ya Marekani katika 
kipindi kama hicho mwaka 2019/20. 
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Matarajio ya Uchumi na Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 
2021/22

Mwaka 2021/22 Serikali itaanza kutekeleza Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22-2025/26 (FYDP III) 
ambao unatarajiwa kukamilisha malengo ya Dira ya Maendeleo 
ya Taifa ya mwaka 2025 ya kuboresha maisha ya Watanzania na 
kujenga uchumi imara unaoweza kukabilliana na ushindani kutoka 
nchi nyingine. Baadhi ya malengo ya mpango huu ni pamoja na 
kukuza uchumi shindani na jumuishi, kukuza uzalishaji viwandani 
na utoaji wa huduma, kukuza biashara na kuchochea maendeleo 
ya rasilimali watu kwa ajili ya kuhakikisha ukuaji shirikishi wa 
uchumi. Katika mwaka 2021/22, Serikali inalenga kufikia malengo 
ya kiuchumi yafuatayo:

i.  ukuaji wa Pato halisi la Taifa wa asilimia 5.6 kwa mwaka 2021; 
ii.  mfumuko wa bei ulio ndani ya kiwango cha tarakimu moja, 

kati ya wastani wa asilimia 3 hadi 5 kwa mwaka 2021/22; na
iii.  nakisi ya bajeti, ikijumuisha misaada kutoka nje (grants), 

ya asilimia 1.8 ya Pato la Taifa kwa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano kwa mwaka 2021/22.

Kwa upande wa uchumi wa Zanzibar, Serikali inalenga kufikia 
malengo yafuatayo:

i.  ukuaji wa Pato la Taifa wa asilimia 5.2 mwaka 2021; 
ii.  mfumuko wa bei ulio chini ya wastani wa asilimia 5 kwa 

mwaka 2021/22; na
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iii.  nakisi ya bajeti ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, ikijumuisha 
misaada kutoka nje (grants), ya asilimia 2.2 ya Pato la Taifa 
kwa mwaka 2021/22.

Utekelezaji wa sera ya fedha utaendelea kuongozwa na malengo 
mapana ya Serikali ya kuchochea ukuaji endelevu wa uchumi. 
Katika kusimamia jukumu hili, Benki Kuu itaendelea kutekeleza sera 
ya fedha yenye lengo la kuongeza ukwasi katika mfumo wa kibenki 
ili kuendelea kuchochea ukuaji wa uchumi, bila kuathiri utulivu wa 
mfumuko wa bei katika kiwango kinachotarajiwa. Utekelezaji wa 
sera hii ya fedha unatarajiwa kusaidia ongezeko la utoaji wa mikopo 
kwa sekta binafsi. Ili kufikia malengo haya kwa mwaka 2021/22, 
Benki Kuu imepanga kufikia malengo yafuatayo:

i.  ukuaji wa fedha taslim wa asilimia 9.9;
ii.  ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 

10.0;
iii.  ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 10.6; na
iv.  kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa 

na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua 
miezi minne.

Aidha, Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kuboresha ufanisi 
wa masoko ya fedha ikiwa ni pamoja na miundombinu yake na 
kuendelea kutoa elimu kwa umma kwa ajili ya kuboresha uelewa juu 
ya mambo muhimu katika sekta ya fedha. Pia, Benki Kuu itaendelea 
na jitihada za kuboresha mfumo wa utekelezaji wa sera ya fedha 
kuelekea matumizi ya riba kama kiashiria cha sera ya fedha kwa ajili 
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ya usimamizi madhubuti wa sera ya fedha. Mfumo unaotumia riba 
ni bora zaidi katika kusimamia mwenendo wa viashiria mbalimbali 
vya kiuchumi kwa ajili ya kukabiliana na mabadiliko ya kiuchumi 
na ya kiteknolojia. Benki Kuu itaendelea kutekeleza sera ya fedha 
kwa uwazi zaidi na kwa kutumia nyenzo mbalimbali ili kuongeza 
ufanisi na kuhakikisha uwepo wa ukwasi wa kutosha kulingana na 
mahitaji ya uchumi. Hatua hizi zinatarajiwa kuleta utulivu katika riba 
za muda mfupi na kusaidia kufikiwa kwa malengo ya utulivu wa 
mfumuko wa bei na ukuaji wa uchumi.

Hitimisho

Uchumi wa Tanzania unatarajiwa kuimarika na kukua kwa asilimia 
5.6 au zaidi mwaka 2021, kufuatia uwekezaji unaofanywa na 
Serikali katika miradi ya maendeleo, uwepo wa sera wezeshi ya 
fedha na bajeti, na utekelezaji wa mipango ya maendeleo. Hata 
hivyo, kasi ya ukuaji wa uchumi itategemea kuimarika kwa biashara 
na uwekezaji duniani, pamoja na kupungua kwa kutotabirika kwa 
mwelekeo wa uchumi wa dunia kunakoambatana na ugonjwa wa 
COVID-19. 

Mfumuko wa bei umeendelea kuwa tulivu na unatarajiwa kuendelea 
kubakia ndani ya lengo la kati ya asilimia 3 hadi 5 kutokana na 
matarajio ya hali nzuri ya hewa, utulivu wa thamani ya shilingi ya 
Tanzania dhidi ya fedha za kigeni na kuimarika kwa mnyororo wa 
ugavi duniani. Aidha, kuna hatari ya mfumuko wa bei kupanda 
kutokana na kuongezeka kwa bei za mafuta katika soko la dunia 
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kulikoanza kuonekana hivi karibuni. Benki Kuu kwa upande wake 
itaendelea kutekeleza sera ya fedha yenye lengo la kuongeza 
ukwasi kwa kuzingatia utulivu wa mfumuko wa bei, na itakuwa 
tayari kuchukua hatua za ziada endapo kutakuwa na dalili za 
kuongezeka kwa mfumuko wa bei. Vilevile, Benki Kuu itaendelea 
kushirikiana na Serikali katika kushughulikia changamoto zilizopo 
kwenye sekta ya fedha ili kusaidia katika kuweka mazingira wezeshi 
ya kupungua kwa viwango vya riba za mikopo na kuchochea ukuaji 
wa mikopo kwa sekta binafsi, na kuendeleza utulivu wa sekta ya 
fedha. Kutokana na matarajio ya kurejea kwa hali ya kawaida ya 
uchumi wa dunia na kuimarika kwa uchumi wa ndani, Benki Kuu 
ina matumaini kwamba malengo ya sera ya fedha yaliyowekwa 
katika Tamko hili la mwaka 2021/22 yatafikiwa. 
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